Giải Cùng em học Toán lớp 5 Tập 1 Tuần 4 Tiết 1 trang 15, 16 hay nhất

Giải Cùng em học Toán lớp 5 Tập 1 Tuần 4 Tiết 1 trang 15, 16 hay nhất

Bài 1 (trang 15 Cùng em học Toán 5 Tập 1):

a) Viết số thích hợp vào ô trống :

Số quyển vở 1 quyển 3 quyển 6 quyển 8 quyển 9 quyển
Số tiền mua 7000 đồng 21000 đồng

b) Viết tiếp vào chỗ chấm cho thích hợp :
Khi số quyển vở tăng lên (hoặc giảm đi) bao nhiêu lần thì số tiền mua vở ………………. bấy nhiêu lần.

Hướng dẫn giải:

a)

Số quyển vở 1 quyển 3 quyển 4 quyển 6 quyển 8 quyển 9 quyển
Số tiền mua 7000 đồng 21000 đồng 28 000 đồng 42 000 đồng 56 000 đồng 63 000 đồng

b) Khi số quyển vở tăng lên (hoặc giảm đi) bao nhiêu lần thì số tiền mua vở tăng lên (hoặc giảm đi) bấy nhiêu lần.

Bài 2 (trang 15 Cùng em học Toán 5 Tập 1):

a) Viết số thích hợp vào ô trống :

Số lít xăng 3 6 12 18 24
Số km ô tô đi được 50 km 100 km

b) Viết tiếp vào chỗ chấm cho thích hợp :
Khi số lít xăng được tiêu thụ tăng lên (hoặc giảm đi) bao nhiêu lần thì số ki-lô-met ô tô đi được …………………………………. bấy nhiêu lần .

Hướng dẫn giải:

a)

Số lít xăng 3 6 12 18 24
Số km ô tô đi được 25 km 50 km 100 km 150 km 200 km

b) Khi số lít xăng được tiêu thụ tăng lên (hoặc giảm đi) bao nhiêu lần thì số ki-lô-met ô tô đi được tăng lên (hoặc giảm đi) bấy nhiêu lần .

Bài 3 (trang 15 Cùng em học Toán 5 Tập 1):

Mua 5kg mận hết 100 000 đồng. Hỏi mua 15kg mận như thế hết bao nhiêu tiền ?

Hướng dẫn giải:

Cách 1 :
15kg gấp số lần 5kg là :
   15 : 5 = 3 (lần)
Số tiền mua 15kg mận là :
   100 000 x 3 = 300 000 (đồng)
     Đáp số : 300 000 đồng.

Cách 2 :
Giá tiền 1kg mận là :
   100 000 : 5 = 20 000 (đồng)
Giá tiền 15kg mận là :
   20 000 x 15 = 300 000 (đồng)
     Đáp số : 300 000 đồng.

Bài 4 (trang 16 Cùng em học Toán 5 Tập 1):

Có 18 thùng như nhau, đựng tất cả 540l dầu. Hỏi 25 thùng như thế đựng bao nhiêu lít dầu ?

Hướng dẫn giải:
Số lít dầu trong 1 thùng là :
   540 : 18 = 30 (lít dầu)
Số lít dầu trong 25 thùng là :
   30 x 25 = 750 (lít dầu)
     Đáp số : 750 lít dầu.

Các bài Giải bài tập Cùng em học Toán lớp 5 Tập 1 khác:

KHÓA HỌC GIÚP TEEN 2009 ĐẠT 9-10 LỚP 5

Tổng hợp các video dạy học từ các giáo viên giỏi nhất - CHỈ TỪ 199K tại khoahoc.vietjack.com

Tiếng Anh lớp 5 - Cô Giang Ly

4.5 (243)

799,000đs

399,000 VNĐ

Toán 5 - Cô Nguyễn Thị Ngọc

4.5 (243)

799,000đ

399,000 VNĐ

Ôn luyện Toán 5 - Cô Kiều Thu Linh

4.5 (243)

799,000đ

399,000 VNĐ

Theo dõi chúng tôi miễn phí trên mạng xã hội facebook và youtube:

Loạt bài Giải bài tập Cùng em học Toán lớp 5 Tập 1 & Tập 2 của chúng tôi được biên soạn bám sát nội dung sách Cùng em học Toán lớp 5 Tập 1 & Tập 2 giúp bạn học tốt môn Toán 5 hơn.

Nếu thấy hay, hãy động viên và chia sẻ nhé! Các bình luận không phù hợp với nội quy bình luận trang web sẽ bị cấm bình luận vĩnh viễn.

tuan-4.jsp