Xà phòng hoá hoàn toàn 10 tấn chất béo trung tính cần dùng vừa đủ dung dịch chứa 1680 kg NaOH

Sách bài tập Hóa học 12 Bài 2: Xà phòng và chất giặt rửa - Chân trời sáng tạo

Câu 2.14 trang 15 Sách bài tập Hóa học 12: Xà phòng hoá hoàn toàn 10 tấn chất béo trung tính cần dùng vừa đủ dung dịch chứa 1680 kg NaOH. Tính khối lượng xà phòng thu được. Cho biết các muối sodium carboxylate trong xà phòng chiếm 65% khối lượng xà phòng.v

Quảng cáo

Lời giải:

Ta có: nNaOH=1680 kg40 g/mol=42  (kmol).

⇒nglycerol =423=14kmol. 

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

mmuối = mchất béo + mNaOH – mglycerol = 10 000 + 1 680 – 14.92 = 10 392 kg.

Nhưng khối lượng muối sodium carboxylate chiếm 65% khối lượng xà phòng nên thực tế khối lượng xà phòng thu được là:

m=10392×10065≈15988   kg.

Quảng cáo

Lời giải SBT Hóa 12 Bài 2: Xà phòng và chất giặt rửa hay khác:

Quảng cáo
Quảng cáo

Xem thêm các bài giải sách bài tập Hóa học lớp 12 Chân trời sáng tạo hay, chi tiết khác:

Xem thêm các tài liệu học tốt lớp 12 hay khác:


Giải bài tập lớp 12 Chân trời sáng tạo khác