Bài toán liên quan đến rút về đơn vị lớp 3 (có lời giải)

Bài viết Chuyên đề Bài toán liên quan đến rút về đơn vị lớp 3 đầy đủ lý thuyết và các dạng bài tập đa dạng có lời giải từ cơ bản đến nâng cao giúp Giáo viên & Phụ huynh có thêm tài liệu dạy môn Toán lớp 3.

Bài toán liên quan đến rút về đơn vị lớp 3 (có lời giải)

Xem thử Chuyên đề Toán lớp 3 KNTT Xem thử Chuyên đề Toán lớp 3 CTST Xem thử Chuyên đề Toán lớp 3 CD

Chỉ từ 300k mua trọn bộ Chuyên đề Toán lớp 3 nâng cao (Lý thuyết + Bài tập có lời giải) bản word có lời giải chi tiết:

Quảng cáo

KIẾN THỨC CẦN GHI NHỚ

Các bước giải bài toán liên quan đến rút về đơn vị (dạng 1):

                 Bước 1: Tìm giá trị một phần (thực hiện phép chia)

                 Bước 2: Tìm giá trị nhiều phần như thế (thực hiện phép nhân)

MỘT SỐ DẠNG TOÁN

                 Dạng 1. Giải bài toán rút về đơn vị

                 Ví dụ 1: Có 448kg gạo đựng đều vào 8 bao. Hỏi 6 bao như thể có tất cả bao nhiêu ki-lô-gam gạo?

Bài làm:

                 Mỗi bao đựng được số ki-lô-gam gạo là:

                       448 : 8 = 56 (kg)

                 6 bao có tất cả số ki-lô-gam gạo là:

                       56 x 6 = 336  (kg)

                              Đáp số: 336kg

Quảng cáo

                 Dạng 2. Giải toán rút về đơn vị lần một đại lượng)

                 Ví dụ 2: Hùng có 8 hộp bi như nhau, đựng tổng cộng 104 viên bị. Hùng cho bạn 2 hộp. Hải Hùng còn lại bao nhiêu viên bi?

Bài làm:

                 Hùng còn lại số hộp bị là:

                        8 - 2 = 6 (hộp)

                 Mỗi hộp đựng số viên bi là:

                        104 : 8 = 16 (viên bi)

                 Hùng còn lại số viên bi là:

                        13 x 6 = 78 (viên bi)

                              Đáp số: 78 viên bị

BÀI TẬP ÁP DỤNG

Bài 1.       Có 18000 đồng mua được 6 quả trứng. Hỏi mua 20 quả trứng như thế thì cần bao nhiêu tiền?

Bài 2.       Lúc đầu, bác Nam mua về 5 bao gạo cân nặng như nhau. Tổng số gạo đựng trong 5 bao đó là 125kg. Sau đó, bác mua thêm 3 bao gạo như thế. Hỏi bác Nam đã mua tất cả bao nhiêu ki- lô -gam gạo?

Quảng cáo
Cài đặt app vietjack
-->

LUYỆN TẬP

Bài 1.       Mua 2 bút máy Preppy giá 220000 đồng. Hỏi mỗi bút máy đó giá bao nhiêu tiền?

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 2.       Nam mua 3 bút mực Đoremon hết 15000 đồng, mua 5 bút chì hết 17 500đồng. Hỏi Nam mua 6 bút mực Đoremon và 6 bút chì như thế hết tất cả bao nhiêu tiền?  

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 3.       Muốn lát nền 4 căn phòng như nhau cần 2032 viên gạch. Hỏi muốn lát nền 7 căn phòng như thế cần bao nhiêu viên gạch?

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 4.       Để may được 981 bộ quần áo thì một xưởng may cần phải làm việc trong 9 ngày. Hỏi trong 3 ngày thì xưởng may làm được bao nhiêu bộ quần áo? Biết năng suất làm việc mỗi ngày là như nhau.

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Quảng cáo

Bài 5.       Lúc đầu có 9 xe tải chở tổng cộng 360 bao đường vào kho, sau đó có thêm 3 xe nữa chở đường vào kho. Hỏi có tất cả bao nhiêu bao đường được chở vào kho? Biết mỗi xe chở số bao đường như nhau.

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 6.       Trong 30 phút Mai làm được 6 bông hoa giấy, còn Hà để làm được 9 bông hoa giấy cần 36 phút. Hỏi nếu cùng một lúc Mai làm 4 bông hoa và Hà làm 5 bông hoa thì ai làm xong trước?

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 7.       Minh mua 9 quyển vở hết 72 000 đồng và 3 chiếc bút hết 36 000 đồng. Hỏi nếu Minh mua 4 quyển vở và 1 chiếc bút như thế thì hết tất cả bao nhiêu tiền?

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 8.       Cô giáo mua 5 hộp bánh như nhau được İ25 cái bánh. Cô lấy 3 hộp chia đều cho các bạn trong lớp 3A, mỗi bạn được 3 chiếc bánh. Hỏi lớp 3A có bao nhiêu bạn?

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 9.       Có 2 đoàn xe chở xi măng vào kho, đoàn xe thứ nhất có 9 xe, đoàn xe thứ hai có 7 xe. Đoàn xe thứ nhất chở nhiều hơn đoàn xe thứ hai 148 bao xi măng. Hỏi mỗi đoàn xe chở bao nhiêu bao xi măng? Biết mỗi xe chở số bao xi măng như nhau.

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 10.     Một cửa hàng nhập về 279 bao đường và chia đều vào 3 kho. Sau đó cửa hàng lại nhập thêm vào mỗi kho 15 bao đường nữa. Sau khi nhập thêm cửa hàng bán hết số bao đường trong 2 kho. Hỏi cửa hàng đã bán bao nhiêu gao đường?

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 11.     Có 7 hộp kẹo như nhau chứa tổng cộng 385 viên kẹo, người ta chia cho các em thiếu nhi, mỗi em 5 viên thì hết 6 hộp. Hỏi có bao nhiêu em thiếu nhi được chia kẹo?

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 12.     Để cưa một khúc gỗ thành 7 đoạn phải mất 48 phút. Hỏi muốn cưa khúc gỗ đó thành bốn đoạn phải mất bao nhiêu phút? Biết thời gian mỗi lần cưa là như nhau.

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Bài 13.     Mua 4 đôi dép hết 88 000 đồng, mua 3 đôi giày vải hết 96 000 đồng. Hỏi mua 3 đôi dép và 1 đôi giày vải cùng loại hết bao nhiêu tiền?

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

................................

................................

................................

Xem thử Chuyên đề Toán lớp 3 KNTT Xem thử Chuyên đề Toán lớp 3 CTST Xem thử Chuyên đề Toán lớp 3 CD

Xem thêm các chuyên đề Toán lớp 3 hay, chọn lọc khác:

Đã có app VietJack trên điện thoại, giải bài tập SGK, SBT Soạn văn, Văn mẫu, Thi online, Bài giảng....miễn phí. Tải ngay ứng dụng trên Android và iOS.

Theo dõi chúng tôi miễn phí trên mạng xã hội facebook và youtube:

Tài liệu ôn tập và bồi dưỡng môn Tiếng Việt khối Tiểu học đầy đủ kiến thức trọng tâm môn Tiếng Việt lớp 3, 4, 5 và bài tập có hướng dẫn chi tiết.

Nếu thấy hay, hãy động viên và chia sẻ nhé! Các bình luận không phù hợp với nội quy bình luận trang web sẽ bị cấm bình luận vĩnh viễn.


Đề thi, giáo án các lớp các môn học