Một ô tô khối lượng 1 tấn đang hoạt động với công suất 5 kW và chuyển động thẳng đều

Giải Vật Lí 10 Bài 24: Công suất

Câu hỏi 4 trang 97 Vật Lí 10: Một ô tô khối lượng 1 tấn đang hoạt động với công suất 5 kW và chuyển động thẳng đều với vận tốc 54 km/h thì lên dốc. Hỏi động cơ ô tô phải hoạt động với công suất bằng bao nhiêu để có thể lên dốc với tốc độ như cũ? Biết hệ số ma sát giữa bánh xe và mặt đường không đổi, dốc nghiêng góc 2,3o so với mặt đường nằm ngang và g = 10 m/s2.

Quảng cáo

Lời giải:

Đổi 1 tấn = 1000 kg; 5 kW = 5000 W; 54 km/h = 15 m/s

- Khi xe ô tô chuyển động thẳng đều: Một ô tô khối lượng 1 tấn đang hoạt động với công suất 5 kW và chuyển động thẳng đều

- Hệ số ma sát là: µ = Fms'm.g=100031000.10=130

- Khi ô tô chuyển động lên dốc, các lực tác dụng lên ô tô được biểu diễn như sau:

Một ô tô khối lượng 1 tấn đang hoạt động với công suất 5 kW và chuyển động thẳng đềuMột ô tô khối lượng 1 tấn đang hoạt động với công suất 5 kW và chuyển động thẳng đều

- Lực kéo ô tô khi lên dốc có giá trị là:

Fk = Fms + P1 = µ.m.g.cosα + m.g.sinα

= 130.1000.10.cos2,3° + 1000.10.sin2,3° = 734,38N

- Để có thể lên dốc với tốc độ như cũ, ô tô phải hoạt động với công suất là:

Một ô tô khối lượng 1 tấn đang hoạt động với công suất 5 kW và chuyển động thẳng đều

Quảng cáo

Lời giải Vật Lí 10 Bài 24: Công suất hay khác:

Quảng cáo

Các bài học để học tốt Vật lí 10 Bài 24: Công suất:

Quảng cáo

Xem thêm lời giải bài tập Vật Lí lớp 10 Kết nối tri thức hay, chi tiết khác:

Xem thêm các tài liệu học tốt lớp 10 hay khác:


Giải bài tập lớp 10 Kết nối tri thức khác