Giải Toán 3 VNEN Bài 89: Luyện tập chung

Giải Toán 3 VNEN Bài 89: Luyện tập chung

A. Hoạt động thực hành

Câu 1 (Trang 95 Toán VNEN 3 tập 2 )

Em tự nghĩ ra số thích hợp để điền vào chỗ chấm rồi đặt bài toán theo tóm tắt sau:

Tóm tắt:

Giải Toán 3 VNEN Bài 89: Luyện tập chung | Hay nhất Giải bài tập Toán 3 VNEN

Em và bạn cùng giải bài toán.

Trả lời:

Điền số thích hợp:

Giải Toán 3 VNEN Bài 89: Luyện tập chung | Hay nhất Giải bài tập Toán 3 VNEN

Đặt bài toán: Mẹ thu hoạch được 40kg cam đựng đầy vào 4 túi. Hỏi nếu đựng đầy 5 túi thì mẹ cần phải có bao nhiêu kg cam?

Bài giải:

Một túi mẹ đựng được số kg cam là:

40 : 4 = 10 (kg cam)

Vậy 5 túi mẹ cần số kg cam là:

10 x 5 = 50 (kg cam)

Đáp số: 50 kg cam

Câu 2 (Trang 95 Toán VNEN 3 tập 2 )

Tính:

a. (2451 + 2509) x 2

b. (4517 - 2193) x 4

c. 60918 - 46856 : 4

d. 82677 + 1043 x 3

Trả lời:

a. (2451 + 2509) x 2 = 4960 x 2 = 9920

b. (4517 - 2193) x 4 = 2324 x 4 = 9296

c. 60918 - 46856 : 4 = 60918 - 11714 = 49204

d. 82677 + 1043 x 3 = 82677 + 3129 = 85806

Câu 3 (Trang 95 Toán VNEN 3 tập 2 )

Có 750 lít nước mắm đựng đều vào 5 thùng. Hỏi 7 thùng như thế đựng bao nhiêu lít nước mắm?

Trả lời:

Một thùng đựng được số lít nước mắm là:

750 : 5 = 150 (lít)

Vậy 7 thùng đựng được số lít nước mắm là:

150 x 7 = 1050 (lít)

Đáp số: 1050 lít

Câu 4 (Trang 95 Toán VNEN 3 tập 2 )

Trong đợt biểu diễn thể dục, có 54 người được xếp đều thành 6 hàng. Hỏi 144 người được xếp thành bao nhiêu hàng như thế?

Trả lời:

Một hàng có số người là:

54 : 6 = 9 (người)

Vậy 144 người xếp thành số hàng là:

144 : 9 = 16 (hàng)

Đáp số: 16 hàng

Câu 5 (Trang 95 Toán VNEN 3 tập 2 )

Một hình vuông có chu vi 24 cm. Hỏi hình vuông đó có diện tích bằng bao nhiêu xăng ti mét vuông?

Trả lời:

Cạnh của hình vuông dài số xăng ti mét là:

24 : 4 = 6 (cm)

Vậy diện tích hình vuông là:

6 x 6 = 36 (cm2)

Đáp số: 36 cm2

B. Hoạt động ứng dụng

Câu 1 (Trang 95 Toán VNEN 3 tập 2 )

Em hỏi người lớn trong nhà:

Giá một kg gạo là bao nhiêu tiền?

Mỗi tuần nhà mình ăn hết bao nhiêu kg gạo ạ?

b. Em hãy tính xem để mua gạo đủ ăn trong một tuần cần bao nhiêu tiền?

Trả lời:

Ví dụ:

Nhà em mua một kg gạo có giá là 17 000 đồng

Mỗi tuần nhà em ăn hết 5 kg gạo.

⇒ Vậy số tiền mua gạo ăn trong một tuần của gia đình em là: 17000 x 5 = 85000 đồng.

Xem thêm các bài Giải bài tập Toán lớp 3 chương trình VNEN hay khác:

Đã có app VietJack trên điện thoại, giải bài tập SGK, SBT Soạn văn, Văn mẫu, Thi online, Bài giảng....miễn phí. Tải ngay ứng dụng trên Android và iOS.

Theo dõi chúng tôi miễn phí trên mạng xã hội facebook và youtube:

Loạt bài Giải bài tập Toán 3 VNEN hay, chi tiết của chúng tôi được biên soạn bám sát nội dung sgk Hướng dẫn học Toán lớp 3 chương trình mới VNEN.

Nếu thấy hay, hãy động viên và chia sẻ nhé! Các bình luận không phù hợp với nội quy bình luận trang web sẽ bị cấm bình luận vĩnh viễn.