Một đường truyền tín hiệu dài 4,00 km có các công suất đầu vào

Giải Chuyên đề Vật Lí 11 Bài 7: Suy giảm tín hiệu - Chân trời sáng tạo

Bài tập 2 trang 41 Chuyên đề Vật Lí 11: Một đường truyền tín hiệu dài 4,00 km có các công suất đầu vào P1 = 280 mW. Cho biết độ suy giảm tín hiệu trên mỗi km đường truyền là 1,60 dB/km. Tính công suất đầu ra P2

Quảng cáo

Lời giải:

Trên mỗi km đường truyền tín hiệu giảm 1,6 dB/km:

Al=Al⇒A=Al.l=1,6.4=6,4 dB

Do tín hiệu bị suy giảm nên lấy A = - 6,4 dB

Lại có: A=10lgP2P1⇒10lgP2280.10−3=−6,4 dB⇒P2=0,064 W=64 mW

Quảng cáo

Lời giải Chuyên đề Vật Lí 11 Bài 7: Suy giảm tín hiệu hay, chi tiết khác:

Quảng cáo

Xem thêm lời giải bài tập Chuyên đề học tập Vật Lí 11 Chân trời sáng tạo hay, chi tiết khác:

Xem thêm các tài liệu học tốt lớp 11 hay khác:


Giải bài tập lớp 11 sách mới các môn học